สถานีรีวิว ศัลยกรรมเสริมจมูก ตาสองชั้น ริมฝีปากบาง เสริมหน้าอก ดึงหน้า ฯลฯ
ร้านค้า แนะนำ !!!!
WINKS CREAM ครีมหน้าใส..
ฮิตติดกระแสออนไลน์
เกรดพรีเมียม มี อย. การันตี

Review..จากน้องๆพริตตี้และผู้ใช้จริงเพียบ
วิ้งส์ครีมลงขายในหนังสือชั้นนำทั่วประเทศ Ray ,OHO,Spicy,TVpool
มาเป็นเซ็ทราคาปลีก 3xx -5xx /ราคาส่งถูกสุดๆ
:: สนใจสินค้าหรือต้องการเป็นตัวแทนจำหน่ายคลิกเลยค่ะ

รับผลิต งานโลชั่น/เนื้อเจล/เซรั่ม/เนื้อเนย
/สครับ/ครีม/เซรั่มหน้า/ลิป/เจลอาบน้ำ สบู่

ตามแบบที่สั่งได้ เริ่มต้น 50 – 2,000บต่อโล
สบู่แครอทฟิลิปปินส์ /มะนาวดีอ๊อกซี่ /ผลไม้รวม /กลูต้านมข้าว (เกรดพรีเมี่ยม )
กิโลล่ะ 80-150฿ ,สบู่ก้อน8 -20บ ราคาส่งถูกเวอร์

สบู่กลูต้านมข้าวตัวฮิตติดตลาดเจ้าแรก ร้าน MoB เท่านั้น
รับผลิตสบู่ทั่วไป หรือต้องการขึ้นสูตรใหม่
สำหรับคนต้องการทำแบรนด์ของตัวเอง ขั้นต่ำ500ก้อน
พร้อมจด อ.ย. ในนามแบรนด์ของคุณ
ราคาส่งสบู่ 100 ก้อนเริ่มที่ 10.- ราคาส่งถูกสุด X.-
รับออกแบบแบรนด์
รับตัดสติ๊กเกอร์ ทำกล่องใส่สบู่ และแพคเกจจิ้ง
ลงทุนหลักพัน สามารถมีสบู่เป็นแบรนด์ตัวเอง ในสต็อกอีกเป็นพันก้อน

█★█(รับส่งในนาม)ขาเรียวญี่ปุ่น0.80/
ส้มป่อย0.55/ลดสัดส่วนU.S.A1.80 █★█

สมุนไพรลดน้ำหนักเม็ดละ0.50/ Seoul Secreat530/ ฟูโก้เพียว1450/ Soniya380/
Snowอึ๋มเฟิร์น320/snail white800/Pico,Hada700 กลูต้าOver dose230/
กลูต้าOver White3D195/Royal jellyนมผึ้ง195/Vitc acobicส่ง80
Line:doodeebeauty.co.th ★★★★

♥░♥░ รับผลิตครีม ขายส่งครีมมี อย.♥░♥░
รับจดแจ้ง อย. ครีมในแบรนด์ของลูกค้า
ติดต่อได้ที่ 084-708-0443
★★ Dnaturespa.com ครีมไม่มีสารต้องห้าม★★
คุณภาพดี คลิ๊กเลย !!!

★★★★★★.........................★★★★★★
สร้างแบรนด์เครื่องสำอาง
ผลิตครีมสูตรลับเฉพาะของแบรนด์คุณ
★★★สามารถกำหนดสูตร สี กลิ่น
ได้ตามความต้องการ★★★
●•จดแจ้งขึ้นทะเบียน อย. ฟรี!!●•
●•บรรจุใส่กล่องสวยงามสามารถ เพิ่มลูกเล่นกล่องปั้มนูน ปั้มทองได้ฟรี!!●•
●•ออกแบบสี่สีฟรี!! 💖บรรจุเพคซีนฟรี!! 💖ให้คำปรึกษาทางด้านการตลาดฟรี!●•
★★★ทีมงานคุณภาพ บริการครบวงจร ทำงานแบบมืออาชีพ★★★
●•สนใจติดต่อได้แล้ววันนี้ Line ID: malinaura●•
★★★ คุณครีม 081-9507366 ยินดีให้บริการ ★★★

●•○◆◇ขายส่ง-->น้ำยาปลูกคิ้วปลูกผม
แชมพูขจัดรังแค เร่งผมยาว แก้ผมร่วง
งานคลีนิค//ผงคอลลาเจนเบอร์รี่โลละ650//

ผงกลูต้าทับทิมโลละ1350// ผงวิตามินซีเกร็ดคริสตัลโลละ600//
ผงคอลลาเจนแกรนูลเปปไทด์บริสุทธิ์โลละ1800//
ผงไฟเบอร์ดีท๊อกซ์โลละ650●•○◆◇ คลิ๊กดูสินค้าเลย!!!

█ ขาลาย น้ำเหลืองไม่ดี มีรอยแผลเต็มตัว
ผิวดำคล้ำเสีย ดำแต่เกิด ดำเพราะแดด
เราช่วยได้ เห็นผลจริง !!
ผ่าน อย.ปลอดภัย ยิ่งใช้ยิ่งขาว ขาเนียน
ไม่ทำให้ผิวบาง เลิกใช้ไม่แหก เห็นผลจริงใน 7 วัน
★★★รับสมัครตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศ★★★
ไลน์ : BERRYSHOP โทร:085-7125710
★โบว์ เจ้าของ Princess Brand's★
รับโปรโมทเว็บ

รับจด อย. รับตัวแทนขาย ผลิตครีม โลชั่น
เจล เซรั่มฯ อาหารเสริม กลูต้า คอลลาเจน

ดีท็อค ลดน้ำหนัก วิตามินซอฟเจล, แคปซูล, ชงดื่ม งานแผง ขวด กล่อง ฯ
จำหน่ายอาหารเสริมเป็นกิโล มีใบนำเข้า งานถูกกฎหมาย มี อย.ไทย
เงินลงทุนหลักพันบาท ...อยากดัง อยากสวย อยากรวย คลิ๊ก !!
(ใจดี ไม่เเหวี่ยง ไม่วีน ถามได้ค่ะ) Line : shop2skin คลิ๊ก!!

ผู้เขียน หัวข้อ: Review - ประสบการณ์การทำจมูก (คุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร)  (อ่าน 105944 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jerry

• กำลังจะเป็นแฟนคลับมีดหมอ
    • Review - ประสบการณ์การทำจมูก (คุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร)

"ปรึกษากับคุณหมอ"

สวัสดีครับ หลังจากแอบหาข้อมูลมานาน และได้ไปลองทำจมูกมาแล้ว ก็ได้เวลาแบ่งปันประสบการณ์ "ปฎิบัติการเปลี่ยนจมูก" กันซักที ขอเล่าความเป็นมาและเหตุผลที่ตัดสินใจทำศัลยกรรมจมูกก่อนครับ ตอนแรกเลยผมไม่คิดจะทำศัลยกรรมเลย เพราะกลัวมีปัญหา และค่อนข้างมีอคตินิดหน่อย และคิดว่า ผู้ชายแท้ๆเขาไม่ทำศัลยกรรมกันหรอก แต่ว่าแฟนตั้งใจจะทำศัลยกรรมแก้ไขทรงจมูก ก็เลยให้ผมช่วยหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ทให้ หลังจากใช้เวลาหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ทนานพอสมควร (ไม่ถึงหนึ่งสัปดาห์) ก็รู้ว่าผู้ชายแท้หลายคนก็ทำศัลยกรรมเหมือนกัน ก็เลยสนใจอยากจะแก้จมูกบานของตัวเองบ้าง แต่ก็ยังกลัวจะมีปัญหา เช่น จมูกเอียงและจมูกทะลุ เลยยังไม่กล้าทำอยู่ดีครับ ก็ปรึกษากับแฟนเพราะแฟนจะทำแน่นอนแต่ว่ายังเลือกหมอไม่ได้เลย ก็เลยพากันไปปรึกษาคุณหมอหลายท่านครับ มีทั้งโทรไป,โพสถามทางเว็บไซท์,และเข้าไปพบที่คลีนิค มีทั้งที่ประทับใจและไม่ประทับใจ คุณหมอบางท่านพูดกับผมไม่ถึง 3 นาทีก็จบแล้ว บอกว่าจมูกนี้ทำง่าย ผ่าตัดไม่ถึง 30นาทีก็เสร็จแล้ว (ไม่รู้จะรีบอะไรขนาดนั้น) ขออนุญาติไม่เอ่ยนามของคุณหมอท่านอื่นนะครับ คุณหมอท่านอื่นก็น่าสนใจไม่น้อย ผลงานก็สวยหล่อกันทั้งนั้น แต่ว่ามีโอกาสปรึกษาได้แค่แปบเดียว จึงรู้สึกไม่เคลียร์ และไม่มั่นใจครับ (เพราะผมเป็นคนขี้สงสัยและชอบซักถาม) และก็ได้เข้าไปปรึกษากับคุณหมอสมศักดิ์ด้วย ไปรอคิวแรกเลย และได้เข้าไปปรึกษากับคุณหมอพร้อมกับแฟน ใช้เวลาปรึกษานานมาก (เป็นชั่วโมง) จนรู้สึกเกรงใจคนไข้ท่านอื่นที่นั่งรออยู่ ไม่งั้นคงซักถามเยอะกว่านี้

:uu:

ต่อไปขอเล่าเรื่องการปรึกษากับคุณหมอสมศักดิ์นะครับ ก่อนไปปรึกษากับคุณหมอ ผมก็เตรียมแบบจมูกที่ชอบ และจดรายการที่ตั้งใจจะไปปรึกษาคุณหมอไปด้วย ความต้องการส่วนตัวคร่าวๆดังนี้ครับ
- ต้องการแก้โหงวเฮ้งตามที่มีคนแนะนำ (ก็ไม่ได้เชื่อมาก แต่ถ้าทำแล้วรู้สึกมั่นใจมากขึ้นน่าจะดี)
- ต้องการแก้ไขปลายจมูกที่แบน ไม่เป็นทรง ซึ่งเวลาถ่ายรูปแล้วดูไม่ดีเลยครับ
- ต้องการแก้ไขปีกจมูกที่บานและกว้างให้ดูแคบลงครับ
- ดั้งจมูกเดิมพอมีบ้าง แต่ดูเหมือนดั้งมันหักๆ ลึกๆ ต้องการแก้ให้ดูตรงและเรียบขึ้นครับ

จากนั้นก็ขอความคิดเห็นคุณหมอเรื่องใบหน้าของเรา เพราะได้ยินมาว่าคุณหมอจะดูโหงวเฮ้งให้ด้วย เผื่อว่าคุณหมอจะแนะนำให้แก้ไขส่วนอื่นๆด้วย
แล้วคุณหมอก็ถ่ายภาพทุกมุมของใบหน้าผมแล้วอัพโหลดเข้าคอมพิวเตอร์ แล้วก็นำมาวิเคราะห์ให้เราเห็นภาพ ว่าควรจะแก้ไขตรงไหนบ้าง
แต่คุณหมอบอกว่าหน้าผมทำแค่จมูกอย่างเดียวก็พอ แก้ไขทรงให้ดูดีขึ้น และก็ไม่ต้องทำอย่างอื่นอีกแล้ว (ที่จริงอยากลบโหนกแก้ม)
สรุปว่าคุณหมอให้ทำแค่จมูกอย่างเดียวครับ โดยคุณหมอแยกออกเป็น 3 อย่างดังนี้

1. เสริมดั้งจมูกบางๆให้เป็นแนวตรง แต่ผมไม่อยากให้เป็นแท่งครับ ไม่อยากให้โด่งมากด้วยเพราะกลัวจะไม่เข้ากับใบหน้า
2. พร้อมกับเสริมปลายจมูกให้เรียวแหลมเป็นทรงขึ้นจากเดิม
3. เก็บปีกจมูกจากด้านใน

ข้อ 1. และ 2. รวมเป็นการเสริมแบบยกปลายจมูกครับ (ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร ตั้งชื่อเองเลย)
หลังเสริมแล้วปลายจมูกจะโด่งชี้ออกไป ช่วยดึงรั้งให้ปีกจมูกดูแคบลงมานิดหน่อยด้วย

จากนั้นผมก็ถามราคาของการผ่าตัด พอทราบราคารวมแล้วก็ตกใจนิดหน่อย เพราะแพงกว่าคุณหมอท่านอื่นหลายเท่าเลย แต่ก็รู้แต่แรกแล้วว่าคุณหมอสมศักดิ์คิดค่าทำศัลยกรรมแพงทีเดียว ก็คิดซะว่า แม้แต่ของนอกกายราคาหลายหมื่นหลายแสน คนเรายังหาซื้อมาใช้กัน แล้วนี่เป็นสิ่งที่จะอยู่ในร่างกายเราไปอีกนาน จะยอมลงทุนซื้อความสบายใจกับความมั่นใจก็แล้วกัน ก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไรแต่ว่าพอจะหาเงินมาจ่ายได้ และโทรปรึกษาคนที่บ้านแล้วเขาก็ไม่ว่าอะไร เพราะผมใช้เงินตัวเองไม่ได้รบกวนทางบ้านครับ ทางบ้านก็เป็นห่วงนิดหน่อย แต่ไม่ได้ห้ามอะไรครับ (เพราะคนที่บ้านก็เคยทำศัลยกรรมเหมือนกัน)

หลังจากได้ปรึกษาคุณหมอสมศักดิ์แล้วทำให้รู้สึกมั่นใจมาก และคุณหมอก็บอกว่าจมูกแบบผมเนื้อเยอะ โอกาสทะลุมีน้อยมาก โอกาสเอียงก็น้อย ถ้าจะเอียงหรือเบี้ยวก็เพราะว่าหมอทำเบี้ยวเอง และถ้าหมอทำเบี้ยวหมอก็จะแก้ให้จนกว่าจะดี ผมถามด้วยว่าคุณหมอใช้ซิลิโคนแบบไหน คุณหมอบอกว่าจะใช้ซิลิโคนแบบที่มีขาเพื่อจัดทรงปลายจมูก, สามารถโยกได้ด้วย, และนอนตะแคงได้โดยไม่มีปัญหา และสามารถผ่าตัดได้ที่คลีนิค เพราะทำด้วยยาชา ถ้าจะทำด้วยยาสลบจะต้องไปทำที่โรงพยาบาล เพราะจะต้องมีทีมวิสัญญีแพทย์คอยดูแลเรื่องการวางยาสลบครับ แต่ผมไม่ได้กลัวขนาดนั้นเลยไม่จำเป็นต้องวางยาสลบ และก็กลัวผลข้างเคียงของยาสลบด้วย (กลัวหลับไม่ตื่น) พอปรึกษาจนเข้าใจทุกอย่างดีแล้ว ผมก็เลยตัดสินใจทำก่อนแฟนเลย (หุหุ) ตั้งใจว่าจะลองทำก่อน จะได้รู้ว่าจะเจ็บมากไหม และจะต้องดูแลตัวเองอย่างไร จะได้มีประสบการณ์ไว้ดูแลแฟนได้ครับ และช่วงนั้นก็ว่างพอดี จะได้มีเวลารักษาตัวในช่วงที่ปิดสงกรานต์

สรุปว่าจองคิวผ่าตัดวันที่ 6 เมษายน ตอน 20:30น. ซึ่งวันนั้นคุณหมอมีคิวว่างพอดีครับ ก็เลยวางเงินมัดจำและรับยาไปทานล่วงหน้าก่อนผ่าตัดสองวันครับ

:her:

"วันผ่าตัด"

นัดคุณหมอไว้ 20:00น. โดยมีแฟนไปด้วยครับ ก่อนไปคลีนิคก็ไปหาอะไรทานก่อน ทุกอย่างเป็นปรกติไม่รู้สึกตื่นเต้นอะไรเลย แต่พอไปถึงคลีนิคแล้วเดินเข้าประตูไปแล้วเริ่มรู้สึกว่าหายใจไม่ค่อยคล่องครับ (แถวบ้านเรียกปอดแหก) ก็เข้าไปนั่งรอพักนึง เพราะมีคนไข้เข้าไปปรึกษาคุณหมออยู่ พอคนไข้กลับหมดแล้วก็ได้เวลาซักที โบกมือบ๊ายบายแฟนและบอกว่า เดี๋ยวเจอกันนะ หุหุ แล้วคุณพยาบาลก็เชิญไปเปลี่ยนชุดทีชั้นบน ชุดที่เปลี่ยนเป็นชุดคลุมสีเขียว กับผ้าคลุมผมสีเขียว แบบที่เคยเห็นในหนังน่ะครับ แล้วก็เดินเข้าห้องผ่าตัดไปขึ้นเตียงรอ ซักพักก็ถูกคลุมผ้าเขียวทั้งตัว แต่มีรูตรงใบหน้าเพื่อให้ใบหน้าโผล่ออกมาโดนมีดหมอได้ถนัดๆ และเลือดจะได้ไม่กระเซ็นโดนเสื้อผ้าน่ะครับ (ล้อเล่นนะ)

จากนั้นก็มีการเปิดเพลงเบาๆ จำชื่อเพลงไม่ได้แต่ว่าเป็นเพลงที่เกี่ยวกับความเจ็บปวดอะไรนี่แหละ (แหม.. เปิดเพลงได้จังหวะเจ็บพอดีเลยนะครับคุณหมอ)

แต่ว่ายังครับ ยังไม่ถึงเวลาผ่า เพราะคุณหมอเดินเข้ามาทำความสะอาดหน้าผมแล้วสั่งว่าห้ามเอามือมาแตะใบหน้าเด็ดขาด จากนั้นก็ทำอะไรไม่รู้พร้อมกับคุยกับคุณพยาบาลไปพลางๆ ซักพักใหญ่ๆ จนผมลืมตื่นเต้นไปพักนึง สงสัยกำลังเตรียมซิลิโคนมั้ง? จากนั้นก็เหมือนจะเอาซิลิโคนมาทาบๆหน้าผมมั้ง ไม่แน่ใจเพราะผมกำลังสลึมสลือเพราะฤทธิ์ยาชาที่ผมสมมุติขึ้นมาเองเพราะความตื่นเต้น ;P

พอได้เวลาอันเป็นมงคลฤกษ์แล้ว คุณหมอก็บอกว่า "เอาล่ะนะ จะฉีดยาชาแล้ว เจ็บนิดหน่อยนะ" หางตามันเห็นเป็นภาพลางๆ เข็มขีดยาลอยมาลางๆ แบบไม่ทันได้ตั้งตัว พอรู้ว่าเข็มมาแล้วก็หลับตาปี๋เลย ไม่ได้กลัวนะครับ แค่กลัวเข็มจิ้มตาเฉยๆ :P ตอนแรกคิดว่าจะโดนแทงทีละเข็ม เจ็บทีละช้าๆซะอีก ที่ไหนได้กลับเหมือนโดนกระหน่ำแทงกระหน่ำฉีดยาชาจนไม่ทันจะได้ตั้งตัวเจ็บเลย แป๊บเดียวชาแล้วครับ

จากนั้นทุกอย่างก็เป็นไปตามแผนที่วางไว้ ไม่รู้สึกเจ็บแล้ว แต่รู้สึกตลอดเวลาว่าคุณหมอทำอะไรอยู่ ถึงไม่ได้ลืมตามองเต็มๆแต่ก็แอบหยีตาเหล่มองดูนิดหน่อย คุณหมอบอกว่าถ้าอะไรไหลลงคอให้กลืนเลยนะ ก็รู้อยู่ว่านั่นคือเลือด แต่ไม่ค่อยจะรู้สึกเท่าไรเลยว่าผ่าตอนไหน แอบคิดว่าตัวเองเป็นเหมือนหุ่นยนต์ที่กำลังถูกไขน๊อตซ่อมแซม ในใจก็คิดตลอดว่า ไม่เจ็บ ไม่เจ็บ ไม่เจ็บ แต่น้ำตาไหลพราก (ไม่เจ็บจริงๆนะ แต่น้ำตามันไหลเอง)

เวลาผ่านไปไวเหมือนโกหก คุณหมอบอกว่า "ต่อไปจะเก็บปีกจมูกแล้ว จะฉีดยาชาอีกนะ" ในใจก็คิดว่าฉีดเลยสิครับ จะบอกทำไมนะ คงไม่รู้สึกหรอก ที่ไหนได้ มันรู้สึกเจ็บเหมือนกันนะ แสดงว่าต้องฉีดบริเวณที่ไม่โดนยาชาในครั้งแรก แต่ว่าถ้าเทียบความเจ็บแล้ว ผมว่าไปกดสิวเจ็บกว่าเยอะ (ผมไม่กลัวเข็มฉีดยาครับ แต่กลัวถูกฉีดยาครับ) จากนั้นคุณหมอก็เก็บปีกจมูกทั้งสองข้าง ถูกดึงๆเย็บๆเหมือนตัวเองเป็นตุ๊กตาหมี พอเย็บไหมเสร็จก็ถูกนวดๆ กดๆจมูกอยู่พักหนึ่งแล้วก็ถูกยกตัวขึ้นมานั่ง พร้อมให้ดูหน้าในกระจก แต่ว่าห้ามแตะต้องใบหน้าครับ

แว๊บแรกที่เห็นก็เอะใจว่า เห้ย! ทำไมจมูกดูเหมือนจมูกผู้หญิงเลยวะ!? แต่ก็พอใจในระดับนึงครับ หันซ้ายหันขวาแล้วมันดูเข้ากับใบหน้าดีเหมือนกันนะ และปีกจมูกกางๆก็หายไปแล้ว หันไปมองหน้าคุณหมอ คุณหมอก็ทำหน้าเหมือนชื่นชมผลงานศิลปะที่ตัวเองได้ถ่ายทอดลงสู่ใบหน้าของคนอื่น ก็เลยพูดไปว่า โอเคครับ แต่มันดูบวมๆอะครับ คุณหมอบอกว่ามันบวมยาชา แล้วบอกว่าไม่ต้องห่วงอีกวันสองวันบวมกว่านี้แน่นอน (แป่ว พูดเหมือนว่าเราอยากให้มันบวมกว่านี้?) จากนั้นก็ลุกออกจากเตียงไปเปลี่ยนชุดเลยครับ แล้วก็เดินลงมาชั้นล่าง สรุปว่าใช้เวลาผ่าตัดประมาณ หนึ่งชั่วโมงครึ่งและไม่เจ็บอย่างที่คิดครับ

พอเดินลงมาเจอหน้าแฟน แฟนพูดเลยว่าหน้าเปลี่ยนไปเลย ดูหน้าเรียวขึ้น เหมือนว่าผอมลง แต่ดูเหมือนจมูกผู้หญิงมากเลย แถมปากผมมันก็ยิ้มเอง เพราะว่ายาชามันทำให้ปากบนบวมๆอะนะ จากนั้นก็รับยาและพี่พยาบาลก็สอนวิธีประคบเย็น จากนั้นก็ได้เวลากลับบ้านครับ

:02A:

"การรักษาตัวหลังผ่าตัด"

หลังจากกลับมาแล้ว ปากและเหงือกยังชาอยู่เลยครับ แต่ว่าจมูกเริ่มจะบวมขึ้นมาแล้ว ก็เลยจัดการเช็ดหน้าเช็ดตาด้วยสำลีแผ่นและใช้สำลีก้านคัทตันบัดซับเลือดที่ยังซึมๆอยู่ที่แผลด้านในจมูก คุณหมอบอกให้ซับเบาๆไปเรื่อยๆจนกว่าเลือดจะหยุดไหล จากนั้นก็ทานยาที่ได้รับมา (มียา 4 ชนิด) และประคบเย็นก่อนเข้านอนครับ โดยนอนหมอนสามใบและสวมหมอนล๊อคคอป้องกันศรีษะเอียง

พอตื่นมาตอนเช้า ลุกไปส่องกระจกก่อนเลย ปรากฏว่าเป็นไปตามแผนครับ บวมเป่ง, เบ่งบาน, เหมือนโดนรถบรรทุกวิ่งชนหน้าเลยครับ ดั้งหายไปเลยอะ จากนั้นก็ปฏิบัติตัวตามตำราที่ล่ำเรียนมาจากเว็บบอร์ดมีดหมอเปะๆครับ ต้องขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำเอาไว้ให้ได้ศึกษามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

- ประคบไอเย็นในช่วงสามวันแรก โดยใช้น้ำแข็งก้อนที่แช่ไว้ในถุงพลาสติกเล็กๆ นำมาห่อด้วยกระดาษทิชชู และนำมาลูบไล้เบาๆรอบๆจมูกให้ได้รับไอเย็น ทำบ่อยๆเพื่อลดอาการบวมครับ

- งดอาหารที่มีรสเค็มตลอดระยะเวลารักษาตัว เพราะความเค็มจะทำให้เซลล์เม็ดเลือดอุ้มน้ำได้มากขึ้น ความดันโลหิตสูงขึ้น นั่นแปลว่าความเค็มจะทำให้จมูกบวมมากขึ้นด้วยครับ

- งดอาหารหมักดอง เพราะอาหารหมักดองจะกระตุ้นการอักเสบ และอาจจะมีเชื้อโรค ซึ่งอาจเข้าสู่บาดแผล ทำให้แผลติดเชื้อได้ครับ

- งดอาหารรสจัด เพราะจะทำให้มีน้ำมูก และเชื้อโรคในน้ำมูกจะเข้าสู่บาดแผลทำให้แผลอักเสบได้ครับ

- นอนหัวสูง โดยซ้อนหมอนสอง,สามใบ แถมด้วยหมอนล๊อคคอกันเผลอเอียงศรีษะ (คุณหมอบอกว่าสามารถนอนเอียงศรีษะได้ แต่ผมก็ไม่อยากเสี่ยงครับ)

- ห้ามแผลโดนน้ำ 7 วัน วันที่สองใช้สำลีแผ่นชุบน้ำต้มสุกมาเช็ดรอบๆจมูกเบาๆ ส่วนแผลเย็บในจมูกจะเริ่มมีเลือดแข็งเป็นก้อนก็เอาสำลีก้านชุบน้ำเกลือและค่อยๆเช็ดเลือดที่แห้งออกไป

- พยายามไม่หัวเราะ, ไม่ร้องไห้, ไม่จาม, ไม่ไอ, ไม่ทำอะไรที่ต้องขยับจมูกมากๆ

:nga:

"สรุปอาการ"

1 วัน / มีอาการบวมยาชา ปากบนบวมและเผยอ ค่อยๆมีอาการบวมที่บริเวณดั้งจมูก,ปลายจมูก,และปีกจมูก

2 วัน / มีอาการบวมมากที่บริเวณดั้งจมูก,หัวตา, และหว่างคิ้ว (ภาวะดักแด้)

3 วัน / ใต้ตา,ปลายจมูก,และปีกจมูกมีอาการบวมมาก และช้ำเลือดเป็นจ้ำใต้ตา (ดักแด้โตเต็มที่)

4 วัน / ปีกจมูกและปลายจมูกแข็ง,บวมและตึง บริเวณดั้งยุบลงเล็กน้อย ใต้ตาเป็นรอยช้ำ (วันนี้ไปพบคุณหมอ หมอตรวจแล้วบอกว่าเรียบร้อยดี นัดมาตัดไหมอีก 2 วัน)

5 วัน / ยังบวมอยู่และรู้สึกคัน, เจ็บจี๊ดๆที่บริเวณรอยเย็บใต้ปีกจมูก อยากเกามากแต่ไม่กล้าแตะต้องครับ ได้แต่เอาสำลีเช็ดรอบๆแผลแบบเบาๆ

6 วัน / อาการบวมลดน้อยลง แต่ยังมีรอยช้ำใต้ตาเป็นรอยม่วงๆ เหมือนคนโดนต่อยมาครับ (วันนี้ไปตัดไหมแล้วครับ)

7 วัน / จมูกยุบลงจนเหมือนจะโอเคแล้ว แต่มองหน้าตรงจะเห็นว่าดั้งจมูกและปลายจมูกยังบวมอยู่เล็กน้อย และยังมีรอยคล้ำที่หว่างตานิดหน่อย

10 วัน / รอยช้ำใต้ตาจางหายไป แต่ยังมีรอยคล้ำบริเวณหัวตา เหมือนกับคนนอนดึกครับ ปลายจมูกและปีกจมูกไม่แข็งแล้วครับ

14 วัน / รอยคล้ำระหว่างตาจางหายไป แทบจะเป็นปรกติแล้วครับ แต่ดูดีกว่าเดิมเยอะเลย (อ้วก)

"วันตัดไหม"

วันนี้เข้าไปรอพบคุณหมอนานทีเดียว เพราะมีเคสผ่าตัดพอดี มารู้ตอนหลังว่า คุณหมอผ่าตัด 5 ชั่วโมง ตั้งแต่ตอนสายๆ ยันบ่าย 3 โมง พอได้เวลาตัดไหมก็ขึ้นเตียงแล้วก็เปิดไฟส่องจมูก แล้วคุณหมอใช้เครื่องมือตัดและดึงไหมออกจากจมูก รู้สึกเจ็บนิดๆ แต่ว่าทนได้ครับ พยายามทำหน้านิ่งแต่น้ำตาไหลพรากเลยครับ คุณหมอก็แซวว่า "อะไร แค่นี้ร้องไห้?" ผมก็เลยบอก "อ๋อ ฝุ่นเข้าตาน่ะครับ" ;P พอตัดไหมเสร็จก็รู้สึกปลอดโปร่งโล่งสบายรูจมูกอะไรแบบนี้ แผลที่ใต้ปีกจมูกเรียบร้อยดี แต่มีรูเล็กๆที่เลือดยังซิบๆ อยู่นิดหน่อย ซึ่งคุณหมอบอกว่าให้รออีก 2 วันค่อยโดนน้ำได้ แล้วก็ให้ยา Cybele Scagel มาหนึ่งหลอด เอาไว้ทาลบหลุมรอยแผลเป็น

:hap:

"สรุปผล"

- รูจมูกเดิมเป็นวงรีแบนๆแนวนอน รูใหญ่และปีกจมูกบาน เมื่อเบ่งพลัง "จมูกบานเกียร์ 3" จะสามารถใช้นิ้วโป้งแหย่แคะจมูกได้ด้วย

- รูจมูกใหม่เล็กคงครึ่งนึง กลายเป็นรูปวงรีแนวตั้ง แต่ไม่มีปัญหาในการหายใจเลย เหมือนปรกติทุกอย่าง เพียงแต่ว่าไม่สามารถแหย่นิ้วก้อยเข้าไปได้ แม้จะเบ่งพลังจมูกบานแล้ว ทำให้ไม่สามารถใช้วิชา "ดัชนีทะลวงขี้มูก" ได้เหมือนสมัยก่อน ทำให้ตอนนี้ต้องพกคัทตันบัดไว้ติดตัวตลอดเวลาครับ

- ดั้งจมูกโด่งกว่าเดิมนิดเดียว สโลบของดั้งจมูกกำลังพอดี ไม่สูงไม่ต่ำ ปลายจมูกไม่แหลมเกินไป ปีกจมูกแคบลงกำลังดี

- ตอนแรกจิตตกเล็กน้อยว่าทำไมจมูกใหม่ดูเหมือนจมูกผู้หญิง แต่พอยุบลงแล้วก็รู้สึกว่าดูธรรมชาติดี, ไม่หลอกตา, เข้ากับหน้าตัวเอง, และดูหน้าหวานขึ้นเยอะ ก็รู้สึกพอใจมากครับ

- คนรอบข้างบอกว่าดูดีขึ้นเยอะ ทำให้รู้สึกมั่นใจมากขึ้น ชอบส่องกระจกมากขึ้น เพียงเท่านี้ก็ดีใจและรู้สึกคุ้มค่าเงินที่จ่ายไปแล้ว

- ขอให้คะแนนคุณหมอ 95.63% ที่ไม่เต็มร้อยเพราะว่าจมูกไม่โด่งอย่างที่หวัง แต่ก็เข้าใจว่าเท่านี้ก็พอดีแล้ว ถ้าโด่งกว่านี้จะทำให้ดูขัดกับโครงหน้าได้

- ที่เหลือรอดูอีก 3 เดือนจนกว่าจมูกจะเข้ารูปเต็มที่ แล้วตอนนั้นจะให้คะแนนใหม่อีกครั้งครับ

"คำแนะนำสำหรับผู้ที่สนใจทำศัลยกรรมจมูกกับคุณหมอสมศักดิ์"

แนวการทำจมูกของคุณหมอสมศักดิ์ น่าจะเป็นการเสริมแต่งแก้ไขให้ดูดีขึ้น โดยทำให้เข้ากับใบหน้าของคนไข้มากที่สุดครับ คุณหมอมักไม่ค่อยดูแบบจมูกที่เราเตรียมมา
แต่เราต้องอธิบายให้ดีว่า "ความต้องการของเราเป็นอย่างไร ความเห็นของคุณหมอเป็นอย่างไร และเราพอใจกับความคิดของคุณหมอหรือไม่"
จากนั้นเราค่อยตัดสินใจครับ ซึ่งตรงนี้ใช้ได้กับคุณหมอท่านอื่นเหมือนกันนะครับ

ตอนผมทำผมก็นำเอาแบบจมูกของดาราเกาหลีไปให้คุณหมอดูเหมือนกัน ตอนแรกคุณหมอบอกว่าไม่ต้องหรอก เพราะเราจะเอาจมูกของคนอื่นมาใส่หน้าเราไม่ได้ มันอาจจะไม่เข้ากัน แต่บังเอิญผมพยามหาหน้าดาราที่โครงหน้าแบบเดียวกับผม หรือคล้ายมากๆ ไปให้คุณหมอดูครับ ซึ่งคุณหมอก็โอเคกับแบบที่ผมหามาให้ครับ

อยากให้ลองนึกภาพตามนี้

หากเราเอาชุดแต่งของรถ "Honda" มาใส่กับบอดี้ของรถ "Toyota" มันก็อาจจะใส่กันได้ แต่ไม่พอดี หรือใส่แล้วดูไม่สวยอะครับ
หน้าเราก็เหมือนกัน สมมุติโครงหน้าเราเหมือน "โดม ปกรลัมป์" แต่เราอยากจะเอาจมูกของ "ลุงสมัคร สุนทรเวช" มาใส่หน้าเรา มันก็ดูไม่เข้ากันจริงไหมครับ

คุณหมอสมศักดิ์คิดราคาแต่ละคนต่างกันไปตามความยากง่ายและระยะเวลาในการผ่าตัดครับ ไม่ใช่คิดเหมาเหมือนกันหมดทุกคนนะครับ ต้องเข้าไปปรึกษาดูก่อนครับ แล้วจะรู้ว่า.. สุดยอด

สำหรับผลงานของคุณหมอสมศักดิ์ (จมูกผมเอง) ก็ทำได้ดีน่าพอใจ แต่ก็ไม่ดีที่สุดครับ เพราะศัลยกรรมไม่มีคำว่าสมบูรณ์ 100% ครับ

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณข้อมูลที่มีประโยชน์จากเว็บไซท์มีดหมอ และกำลังใจจากพี่ๆและเพื่อนๆที่น่ารักทุกคนครับ

หวังว่าบทความนี้จะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย สำหรับทุกท่านที่ต้องการข้อมูลครับ และขออวยพรให้ทุกท่านประสบความสำเร็จในการทำศัลยกรรม สวยและหล่อขึ้นสมใจปรารถนากันทุกท่านนะครับ

:J4A:

ปล. ภาพไม่ค่อยชัดนะครับ  เพราะใช้มือถือถ่ายภาพ

(-๏-) Jerry 100% (-๏-) "โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตนะครับ"

Review - ประสบการณ์การทำจมูก (คุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร) - http://www.meedmoh.com/index.php?topic=1217.0

ออฟไลน์ monman111

คะเเนนเต็มหนึ่งร้อยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

อย่างน้อยต้องได้   99 :hap:

ออฟไลน์ l2@J!T$!LP_l<@O_O@T

• ข้าวโอ๊ต ถึงจาอ้วน แต่มั่นใจซะอย่าง มีไรม่ะ ...
กรี้ดดดดดดด   ขอกรี้ดพี่เจอรี่ก่อน  :uu:

ข้อมูลอธิบายละเอียดสุดยอดเลยค่ะพี่ แจ่มๆๆๆ 
หล่อขั้นเทพ ฮิ้วววววววววว   :brae:
**อย่าหาเรื่องกินเยอะ เพราะจะทำให้อ้วนขึ้นจนขาดความมั่นใจมากไปกว่านี้ **

ออฟไลน์ ton20

• น้องหน้าใหม่มีดหมอ
  • tony ทำไงดีคับอยากหล่อ
 :d: :d: :d:โหเจ กว่าจะเอารูปมาลง.... อืมทำมาแล้วดูดีขึ้นมากมายครับ หล่อขึ้นเยอะครับ จมูกโด่งสวยงามธรรมชาติ  
 สรุปแล้วเข้ากับหน้ามากๆครับ  :hey: :hey: :hey: :hey: :hey:

ออฟไลน์ ton20

• tony ทำไงดีคับอยากหล่อ
แต่ เจ เรียงความยาวไปหน่อยอะ ขี้เกียจอ่าน  :uu: :uu: :uu: :uu:

ออฟไลน์ smile2u_joy

• แฟนพันธุ์แท้มีดหมอ
  • **
    • www.bigeye-online.com
อ่านมะไหว ดูรูปอย่างเดียว

กรี๊ดดดดดด แบบว่าหล่อเทพ  :05A:
www.bigeye-online.com

จำหน่าย big eyes ทั้งส่งและปลีก ราคาถูกกกกกก

ออฟไลน์ dimsum

หน้าตาดี เลยครับ ผม
เอารูปมาให้ดู อีกนะครับ โหว เฮ้งดี  แล้ว  เตรียม รับทรัพย์ เลยครับ :d:

๋seeme...Justin

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากครับ  แบบ ละเอียดดีจัง

PASSPASS

เหมือนดาราเกาหลีเลย :brae:

PASSPASS

อยากรู้ราคาค่ะ*

ออฟไลน์ ariko_kikie

Re: Review - ประสบการณ์การทำจมูก (คุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 02:11:02 AM »

บอกได้คำเดียวว่า     สุดยอด!!!!!!!

ออฟไลน์ friday

• แฟนคลับตัวยงมีดหมอ
Re: Review - ประสบการณ์การทำจมูก (คุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 02:22:23 AM »
เจอรี่ จะหล่อไปถึงไหนเนี่ย  :02A:

Shiguwa

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 02:31:33 AM »
จมูกสวยมากๆเลยคับ เหมาะกับรูปหน้าจริงๆชอบรายละเอียดด้วยคับผมอ่านทุกข้อเลย

อยากทำกับคุณหมอสมศักดิ์บ้างแต่ทุนทรัพย์ไม่ถึง  :cry:

ออฟไลน์ นางมารน้อย

• แฟนคลับรักแท้มีดหมอ
  • ตาดำๆขอทำ..สวย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 02:32:31 AM »
ขอบคุณค่ะ เล่าละเอียดมากกก
หล่อมากอ่ะ ดูดีจริงๆ  :clap:
HOT  HOT  HOT

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ/ขนาดใหญ่เกินไป]

ออฟไลน์ Jerry

• Review - ประสบการณ์การทำจมูก (คุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 03:36:55 AM »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ

+ ขออณุญาติเปลี่ยนภาพหน่อยละกันนะ เพราะสงสัยว่าจะชัดเจนเกินไป รู้สึกอาย ก็เลยขอเซ็นเซอร์คาดตาดำนิดหน่อยนะครับ
(ขอขอบคุณท่านเข้าของเว็บด้วยครับ ที่ช่วยแก้ไขภาพให้ครับ)

:d:
(-๏-) Jerry 100% (-๏-) "โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตนะครับ"

Review - ประสบการณ์การทำจมูก (คุณหมอสมศักดิ์ คุณจักร) - http://www.meedmoh.com/index.php?topic=1217.0